Yanayin launi da daidaitawar launi

Yanayin launi

Lokacin da ma'aunin baƙar fata ya kasance mai zafi (irin su tungsten waya a cikin fitilar wuta), launi na baƙar fata yana fara canzawa a hankali tare da ja duhu - ja mai haske - orange - rawaya - fari - shuɗi yayin da zafin jiki ya karu. Lokacin da launin hasken da ke fitowa daga haske ya kasance daidai da na daidaitaccen baƙar fata a wani yanayin zafi, muna kiran cikakken zafin jiki na blackbody a lokacin da yanayin yanayin launi na hasken, wanda ke wakilta da cikakken zafin jiki. : K.

(Ma'anar yanayin zafin launi na gama gari) Tebur 1

zafin launi

launi mai haske

tasirin yanayi

5000K

sanyi (fararen shuɗi)

sanyi da rashin sani

3300K-5000K

tsakiya (kusa da hasken halitta)

babu bayyanannen tasirin tunani na gani

3300K

dumi (farin tare da furanni orange)

dumi da dadi ji

1 3000K da 5000K

(Hanyoyin zafin launi) Tebur II

zafin launi

fahimta

launi mai haske

ji

tasirin haske

2000-3000K

0.5 hours bayan fitowar rana

Golden yellow- fari da ja

dumi

mai daraja

3000K-4500K

2hours bayan fitowar rana

fari da rawaya

dumi a tsakiya

na halitta

4500K-5600K

4hours bayan fitowar rana

fari

tsakiya

dadi

> 5600K

wuce gona da iri

fari da shuɗi

sanyi a tsakiya

m

 2 Bambancin zafin launi

Daidaita launi

Matsalolin da ke kan waƙar baƙar fata ana kiran su zafin launi, kuma akwai takamaiman daidaitawa; masu daidaitawa a waje da yanayin baƙar fata (kusa da yanayin baƙar fata) ana kiran sudangantakazafin launi, wanda kuma ake magana da shi azaman zafin launi. Misali, don yanayin zafin launi na6250k, daidaitawar launi x=0.3176 y=0.3275. Zazzabi, daga ƙasa zuwa babba, duk maki zafin launi suna samar da layin (curve), wanda ake kira " yanayin yanayin zafin launin baki".

Duk da haka, yanayin zafin launi da ake magana akai yanzu shine ainihin "zazzabi mai launi" (CCT); Hakanan ana amfani da "zazzabi mai launi" don maki (coordinate) wanda ba a kan waƙar ba amma ba shi da nisa, kuma ƙimar zafin launinsa shine darajar wurin da ke kusa da waƙar. Ta wannan hanyar, don yanayin zafin launi ɗaya, akwai maki da yawa

a waje da waƙar, kuma ana kiran layin haɗin waɗannan wuraren "isotherms"; Wato duk masu daidaitawa akan wannan layin suna da zafin launi iri ɗaya. Bada hoto. Alƙaluman da ke cikin wannan adadi sun nuna "isotherm", lanƙwasa ita ce "hanyoyin baƙar fata", kuma ellipse shine kewayon daidaitawa.6500k fitilajihar ta kayyade.

Teburin da ke ƙasa don cikakkun bayanai

3 isotherm

Chromaticity coordinate shine daidaitawar launuka. Yanzu daidaitawar launi da aka saba amfani da ita, a kwance a kwance x, kuma axis na tsaye y. Tare da daidaitawar daidaitawa na chromaticity, ana iya ƙayyade batu akan daidaitawar chromaticity. Wannan batu daidai yake wakiltar launi mai haske. Wato, daidaitawar chromaticity daidai da launi. Saboda haɗin gwiwar chromaticity yana da lambobi biyu kuma ba su da hankali, mutane suna son yin amfani da zafin launi don bayyana launi mai haske na tushen hasken. A gaskiya ma, ana ƙididdige yawan zafin jiki ta hanyar haɗin gwiwar chromaticity, kuma ba za a iya samun zafin launi ba tare da haɗin gwiwar chromaticity ba. Idan yana da launi mai duhu sosai, kamar kore, shuɗi, da sauransu. za ku iya ƙididdige "babban zango" da "tsaftar launi" ta hanyar haɗin gwiwar chromaticity don wakiltar launi na gani. Don fitulun ceton makamashi, jihar ta ƙera waɗannan buƙatun daidaitawa na chromaticity, kuma ƙimar karkatar da ita ƙasa da 5SDCM.

 

 Sunan Lamba Alamar X Y Zazzabi Ra

F6500 hasken rana launi RR .313 .337 6430 80

F5000 farin tsaka tsaki RZ .346 .359 5000 80

F4000 farar sanyi RL .380 .380 4040 80

F3500 farin RB .409 .394 3450 80

F3000 farin farin RN .440 .403 2940 82

F2700 launi mai haske RD .463 .420 2720 82

 

Zane-zanen da aka makala da ma'aunin tauraron makamashi

4 CIE1931

Daga cikin launuka na farko guda uku, ja kawai yana da zafin launi na kusan 900K, yayin da sauran launuka ba su da ra'ayi game da zafin launi. Misali: ƙarfe ba zai zama kore ko shuɗi ba ko ta yaya ake zafi. Ana amfani da zafin launi don wakiltar launi na hasken haske (kusa da fari). Ƙananan zafin jiki, fari tare da rawaya, wanda ake kira sautin dumi; Babban zazzabi mai launi, fari tare da shuɗi, wanda ake kira sautin sanyi. Ba za a iya bayyana hasken kore ta zafin launi ba; Blue haske kuma ba shi da zafin launi.

Za mu iya ganin cewa bambance-bambancen haɗin gwiwar chromaticity a duka ƙarshen isotherm a bayyane yake, wato, yanayin yanayin yanayin launi ɗaya ne (watau a kan isotherm), amma bambancin launi na haskensa yana iya gani da idon ɗan adam. . Lokacin da akwai wani bambanci a cikin yanayin zafin launi mai alaƙa, bambancin launi yana iya faruwa. Gabaɗaya, masana'antun LED suna rarraba zafin launi masu alaƙa da LED bisa ga buƙatun ma'auni masu dacewa. Babu matsala a cikin aikace-aikacen wuraren haske na gabaɗaya, amma a cikin lokutan aikace-aikacen tare da ƙayyadaddun buƙatun bambance-bambancen launi, samfuran LED tare da daidaitawar launi masu kyau dole ne a zaɓi don samarwa.

Mai zuwa shine bayanin da Energy Star ya bayar:

5 CIE1931 XY

Bayanin wasu masana'antun:

Babban darajar XY

(Wasu hotuna suna fitowa daga Intanet. Idan akwai cin zarafi, da fatan za a tuntuɓe mu kuma a goge su nan da nan)


Lokacin aikawa: Dec-08-2022
WhatsApp Online Chat!